Hàng nhập khẩu bị hỏng, sẽ được giảm thuế?

Ngày hỏi:06/08/2020

Hiện tại tôi có lô hàng nhập khẩu từ châu Âu, có các giấy tờ kiểm định về hàng hóa, và được các cơ quan hải quan giám sát. Tuy nhiên, một phần trong số lô hàng trên đã bị hỏng trong quá trình vận chuyển, như vậy trường hợp của tôi có được giảm thuế không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 18 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu 2016 quy định giảm thuế đối với trường hợp sau:

      - Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu đang trong quá trình giám sát của cơ quan hải quan nếu bị hư hỏng, mất mát được cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giám định chứng nhận thì được giảm thuế.

      - Mức giảm thuế tương ứng với tỷ lệ tổn thất thực tế của hàng hóa. Trường hợp hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu bị hư hỏng, mất mát toàn bộ thì không phải nộp thuế.

      Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn, khi hỏng một phần thì sẽ được giảm một phần thuế nếu được cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giám định chứng nhận.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn