Hàng nhập khẩu để viện trợ nhân đạo không phải chịu thuế xuất nhập khẩu

Ngày hỏi:18/11/2010
Tôi đang có ý định nhập khẩu một số loại hàng hóa để ủng hộ cho những trung tâm chăm sóc trẻ em mồ côi, người già và người bị HIV. Xin hỏi khi nhập khẩu hàng hóa đấy tôi có được miễn thuế nhập khẩu không vì tôi không có mục đích kinh doanh?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu, hàng nhập khẩu vì viện trợ nhân đạo sẽ không phải chịu thuế.
      "Điều 3. Đối tượng không chịu thuế
      Hàng hoá trong các trường hợp sau đây là đối tượng không chịu thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu:

      1. Hàng hoá vận chuyển quá cảnh hoặc mượn đường qua cửa khẩu, biên giới Việt Nam , hàng hoá chuyển khẩu theo quy định của Chính phủ;

      2. Hàng hoá viện trợ nhân đạo, hàng hoá viện trợ không hoàn lại;

      3. Hàng hóa từ khu phi thuế quan xuất khẩu ra nước ngoài, hàng hóa nhập khẩu từ nước ngoài vào khu phi thuế quan và chỉ sử dụng trong khu phi thuế quan, hàng hóa đưa từ khu phi thuế quan này sang khu phi thuế quan khác;

      4. Hàng hoá là phần dầu khí thuộc thuế tài nguyên của Nhà nước khi xuất khẩu."

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn