Hưởng thừa kế 1 tỷ có phải đóng thuế TNCN?

Ngày hỏi:07/06/2019

Bố tôi mất để lại thừa kế cho tôi là 1 tỷ đồng tiền tiết kiệm trong ngân hàng. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi hưởng thừa kế 1 tỷ có phải đóng thuế TNCN? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Thiện Thanh - thanh*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 23 Nghị định 65/2013/NĐ-CP thì thu nhập tính thuế từ nhận thừa kế, quà tặng là phần giá trị tài sản thừa kế, quà tặng, bao gồm: Bất động sản, tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng, kể cả chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo từng lần phát sinh.

      ==> Tiền là tài sản không phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng nên không thuộc thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng. Do đó khoản hưởng thừa kế 1 tỷ có phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn