Kê khai thuế thu nhập cá nhân áp dụng từ 1/7/2013

Ngày hỏi:18/11/2010
Pháp luật quy định như thế nào về cách kê khai thuế thu nhập cá nhân áp dụng từ 1/7/2013? Có những cách kê khai nào?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Cách kê khai thuế TNCN mới được quy định tại điều 30 nghị định số 65/2013/NĐ-CP chính thức có hiệu lực từ 01/07/2013. Theo đó việc kê khai thuế TNCN được chia làm 04 trường hợp, cụ thể như sau:

      1. Khai thuế, nộp thuế theo tháng áp dụng đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập có thực hiện khấu trừ thuế đối với các khoản thu nhập quy định tại Khoản 2 Điều 28 Nghị định này mà tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ hàng tháng theo từng loại tờ khai từ 50 triệu đồng trở lên, trừ trường hợp là đối tượng khai, nộp thuế giá trị gia tăng theo quý.

      2. Khai thuế, nộp thuế theo quý áp dụng đối với:

      a) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập có thực hiện khấu trừ thuế đối với các khoản thu nhập quy định tại Khoản 2 Điều 28 Nghị định này nhưng không thuộc diện khai thuế, nộp thuế theo tháng quy định tại Khoản 1 Điều này;

      b) Cá nhân, nhóm cá nhân kinh doanh;

      c) Thu nhập từ tiền lương, tiền công được trả từ nước ngoài hoặc do các tổ chức quốc tế, Đại sứ quán, Lãnh sự quán tại Việt Nam trả nhưng chưa thực hiện khấu trừ thuế.

      3. Khai, nộp thuế theo từng lần phát sinh áp dụng đối với:

      a) Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản;

      b) Thu nhập từ chuyển nhượng vốn của cá nhân cư trú;

      c) Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng;

      d) Thu nhập phát sinh từ hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ của cá nhân, nhóm cá nhân kinh doanh được cơ quan thuế cấp hoá đơn lẻ;

      đ) Thu nhập phát sinh tại nước ngoài của cá nhân cư trú, trừ thu nhập từ tiền lương, tiền công;

      e) Thu nhập phát sinh tại Việt Nam nhưng nhận thu nhập tại nước ngoài của cá nhân không cư trú, trừ thu nhập từ tiền lương, tiền công.

      4. Khai thuế, nộp thuế theo năm: áp dụng đối với cá nhân, nhóm cá nhân kinh doanh nộp thuế theo quy định tại Khoản 1 Điều 10 Nghị định 65/2013/NĐ-CP.


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn