Khai thuế qua giao dịch điện tử quá thời hạn được không?

Ngày hỏi:11/07/2019

Chào ban biên tập, tôi được biết Luật quản lý thuế mới được thông qua có quy định về khai thuế qua giao dịch điện tử. Vậy nếu tôi nộp hồ sơ khai thuế vào ngày cuối cùng mà hệ thống bị lỗi thì xử lý như thế nào? Nhờ giải đáp, cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 7 Điều 44 Luật Quản lý thuế 2019 có hiệu lực ngày 01/7/2020 quy định:

      - Trường hợp người nộp thuế khai thuế thông qua giao dịch điện tử trong ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế mà cổng thông tin điện tử của cơ quan thuế gặp sự cố thì người nộp thuế nộp hồ sơ khai thuế, chứng từ nộp thuế điện tử trong ngày tiếp theo sau khi cổng thông tin điện tử của cơ quan thuế tiếp tục hoạt động.

      => Như vậy, với quy định trên khi bạn nộp hồ sơ khai thuế vào ngày cuối cùng mà bị lỗi hệ thống thì bạn sẽ nộp vào ngày tiếp theo hệ thông hoạt động trở lại.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn