Khi nào mã số thuế hết hiệu lực đối với người nộp thuế đăng ký tại cơ quan thuế?

Ngày hỏi:10/07/2019

Chào ban biên tập, cho tôi hỏi theo quy định mới nhất thì người nộp thuế đăng ký thuế tại cơ quan thuế thì có những trường hợp nào mã số thuế hết hiệu lực? Cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 39 Luật Quản lý thuế 2019 có hiệu lực ngày 01/7/2020 quy định người nộp thuế đăng ký thuế trực tiếp với cơ quan thuế thì thực hiện chấm dứt hiệu lực mã số thuế khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      - Chấm dứt hoạt động kinh doanh, không còn phát sinh nghĩa vụ thuế đối với tổ chức không kinh doanh.

      - Bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép tương đương.

      - Bị chia, bị sáp nhập, bị hợp nhất.

      - Bị cơ quan thuế ra thông báo người nộp thuế không hoạt động tại địa chỉ đã đăng ký.

      - Cá nhân chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật.

      - Nhà thầu nước ngoài khi kết thúc hợp đồng.

      - Nhà thầu, nhà đầu tư tham gia hợp đồng dầu khí khi kết thúc hợp đồng hoặc chuyển nhượng toàn bộ quyền lợi tham gia hợp đồng dầu khí.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn