Khoản tiền nhận được theo chế độ nhà ở công vụ có phải nộp thuế thu nhập cá nhân?

Ngày hỏi:31/10/2018

Chào anh chị, chồng tôi là sỹ quan quân đội vừa rồi được nhận được một khoản tiền theo chế độ nhà ở công vụ. Anh chị cho tôi hỏi khoản tiền đó chồng tôi có cần phải nộp thuế thu nhập cá nhân không? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm g Khoản 2 Điều 3 Nghị định 65/2013/NĐ-CP hướng dẫn luật thuế thu nhập cá nhân thì:

      Không tính vào thu nhập chịu thuế đối với các khoản sau:

      - Khoản hỗ trợ của người sử dụng lao động cho việc khám chữa bệnh hiểm nghèo cho bản thân người lao động và thân nhân (bố, mẹ, vợ/ chồng, con) của người lao động;

      - Khoản tiền nhận được theo chế độ liên quan đến sử dụng phương tiện đi lại trong cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức đảng, đoàn thể;

      - Khoản tiền nhận được theo chế độ nhà ở công vụ theo quy định của pháp luật;

      - Các khoản nhận được ngoài tiền lương, tiền công do tham gia, phục vụ hoạt động đảng, đoàn, Quốc hội hoặc xây dựng văn bản quy phạm pháp luật của Nhà nước;

      - Khoản tiền ăn giữa ca do người sử dụng lao động chi cho người lao động không vượt quá mức quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

      - Khoản tiền mua vé máy bay khứ hồi do người sử dụng lao động trả hộ (hoặc thanh toán) cho người lao động là người nước ngoài, người lao động là người Việt Nam làm việc ở nước ngoài về phép mỗi năm một lần;

      - Khoản tiền học phí cho con của người lao động nước ngoài học tại Việt Nam, con của người lao động Việt Nam đang làm việc ở nước ngoài học tại nước ngoài theo bậc học từ mầm non đến trung học phổ thông do người sử dụng lao động trả hộ.

      Như vậy, đối với khoản tiền được nhận theo chế độ nhà ở công vụ thì sẽ không tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân theo quy định trên.

      Trân trọng


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn