Khỏi nộp thuế khi được chị tặng nhà

Ngày hỏi:27/06/2011
Tôi được chị ruột tặng cho một căn nhà trị giá 2 tỉ đồng. Tôi muốn sang qua tên mình thì có phải nộp thuế gì không?

    Nội dung này được Luật sư Lê Bửu Thành tư vấn như sau:

    • Theo khoản 4 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân, thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ...; anh, chị, em ruột với nhau được miễn thuế.

      Nếu được chị ruột tặng cho nhà ở thì bạn không phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Bạn chỉ phải nộp lệ phí trước bạ nhà, đất (0,5%).


    Nguồn:

    Chuyên trang Đầu tư Bất động sản CafeLand - Tạp chí điện tử Diễn đàn đầu tư
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn