Không tham gia thi có được cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế?

Ngày hỏi:31/07/2019

Chào anh chị, cho tôi hỏi theo quy định mới được ban hành về hoạt động quản lý thuế thì người có chứng chỉ kiểm toán viên có được cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế mà không qua thi cử không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 105 Luật quản lý thuế 2019 có hiệu lực ngày 01/7/2020 quy định:

      Người có chứng chỉ kiểm toán viên hoặc chứng chỉ kế toán viên do cơ quan có thẩm quyền cấp theo quy định thì được cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế mà không phải tham gia kỳ thi lấy chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế.

      => Như vậy, khi đã có chứng chỉ hành nghề kiểm toán viên thì sẽ được cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế mà không nhất thiết phải tham gia kỳ thi cấp chứng chỉ.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn