Khu chế xuất là khu phi thuế quan?

Ngày hỏi:28/08/2020

Khu chế xuất là khu phi thuế quan? Không áp dụng thuế suất 0% đối với khu phi thuế quan có phải không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khu chế xuất là khu phi thuế quan?
      (ảnh minh họa)
    • Khu chế xuất là khu phi thuế quan?

      Theo khoản 1 Điều 4 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu 2016 quy định:

      Khu phi thuế quan là khu vực kinh tế nằm trong lãnh thổ Việt Nam, được thành lập theo quy định của pháp luật, có ranh giới địa lý xác định, ngăn cách với khu vực bên ngoài bằng hàng rào cứng, bảo đảm Điều kiện cho hoạt động kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan của cơ quan hải quan và các cơ quan có liên quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu và phương tiện, hành khách xuất cảnh, nhập cảnh; quan hệ mua bán, trao đổi hàng hóa giữa khu phi thuế quan với bên ngoài là quan hệ xuất khẩu, nhập khẩu.

      Bên cạnh đó, tại Khoản 20 Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định:

      Khu phi thuế quan bao gồm: khu chế xuất, doanh nghiệp chế xuất, kho bảo thuế, khu bảo thuế, kho ngoại quan, khu kinh tế thương mại đặc biệt, khu thương mại - công nghiệp và các khu vực kinh tế khác được thành lập và được hưởng các ưu đãi về thuế như khu phi thuế quan theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ. Quan hệ mua bán trao đổi hàng hóa giữa các khu này với bên ngoài là quan hệ xuất khẩu, nhập khẩu.

      Như vậy, khu chế xuất là khu phi thuế quan.

      Không áp dụng thuế suất 0% đối với khu phi thuế quan?

      Căn cứ Điều 9 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định như sau:

      Thuế suất 0%

      1. Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% hướng dẫn tại khoản 3 Điều này.

      Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu là hàng hóa, dịch vụ được bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam; bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan; hàng hóa, dịch vụ cung cấp cho khách hàng nước ngoài theo quy định của pháp luật.

      a) Hàng hóa xuất khẩu bao gồm:

      - Hàng hóa xuất khẩu ra nước ngoài, kể cả ủy thác xuất khẩu;

      - Hàng hóa bán vào khu phi thuế quan theo quy định của Thủ tướng Chính phủ; hàng bán cho cửa hàng miễn thuế;

      - Hàng hóa bán mà điểm giao, nhận hàng hóa ở ngoài Việt Nam;

      - Phụ tùng, vật tư thay thế để sửa chữa, bảo dưỡng phương tiện, máy móc thiết bị cho bên nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam;

      - Các trường hợp được coi là xuất khẩu theo quy định của pháp luật:

      + Hàng hóa gia công chuyển tiếp theo quy định của pháp luật thương mại về hoạt động mua, bán hàng hóa quốc tế và các hoạt động đại lý mua, bán, gia công hàng hóa với nước ngoài.

      + Hàng hóa xuất khẩu tại chỗ theo quy định của pháp luật.

      + Hàng hóa xuất khẩu để bán tại hội chợ, triển lãm ở nước ngoài.

      b) Dịch vụ xuất khẩu bao gồm dịch vụ cung ứng trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam; cung ứng trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở trong khu phi thuế quan và tiêu dùng trong khu phi thuế quan.

      Cá nhân ở nước ngoài là người nước ngoài không cư trú tại Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài và ở ngoài Việt Nam trong thời gian diễn ra việc cung ứng dịch vụ. Tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan là tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh và các trường hợp khác theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

      Như vậy, đối với hàng hóa ở khu phi thuế quan vẫn được áp dụng thế 0% đối với từng trường hợp cụ thể.

      Trân trọng !


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn