Ký hợp đồng cộng tác viên doanh nghiệp có khấu trừ thuế TNCN không?

Ngày hỏi:01/11/2018

Ban biên tập có nhận được thắc mắc của bạn Tuấn Ngọc, hiện đang làm việc tại mootj công ty truyền thông tại Tp Hồ Chí Minh. Bạn có thắc mắc sau mong nhận phản hồi từ Ban biên tập, cụ thể: Nếu ký hợp đồng là công tác viên với công ty thì công ty có thực hiện việc khấu trừ thuế thu nhập cá nhân không? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ký hợp đồng cộng tác viên doanh nghiệp có khấu trừ thuế TNCN không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, có quy định về việc khấu trừ thuế thu nhập cá nhân như sau:

      Khấu trừ thuế là việc tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện tính trừ số thuế phải nộp vào thu nhập của người nộp thuế trước khi trả thu nhập

      - Thu nhập từ tiền lương, tiền công

      + Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần, kể cả trường hợp cá nhân ký hợp đồng từ ba (03) tháng trở lên tại nhiều nơi.

      + Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên nhưng nghỉ làm trước khi kết thúc hợp đồng lao động thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập vẫn thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần.

      Như vậy, tùy thuộc vào thời gian bạn ký hợp đồng lao động với công ty, danh nghiệp để xác định việc khấu trừ thuế thu nhập cá nhân. Nếu hợp đồng của bạn trên ba (03) tháng, thì công ty mà bạn ký hợp đồng sẽ khấu trừ thuế TNCN mà bạn phải đóng trước khi trả thu nhập cho bạn.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn