Ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng doanh nghiệp có phải quyết toán thuế TNCN không?

Ngày hỏi:29/06/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Với trường hợp doanh nghiệp có ký hợp đồng công nhật với người lao động dưới 3 tháng. Vậy doanh nghiệp có phải quyết toán thuế TNCN cho những đối tượng này không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 26 Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP thì:

      c) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có uỷ quyền.

      => Vậy nên, theo quy định trên thì các doanh nghiệp vẫn phải thực hiện quyết toán thuế TNCN cho những người lao động với trường hợp trên nếu họ thuộc trường hợp được ủy quyền cho doanh nghiệp quyết toán thuế với tư cách là tổ chức chi trả.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn