Làm sai lệch biển báo hiệu, đèn tín hiệu giao thông bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:17/02/2020

Liên quan đến quy định về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về quản lý, khai thác, bảo trì, bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ. Cho mình hỏi: Làm sai lệch biển báo hiệu, đèn tín hiệu giao thông bị phạt bao nhiêu?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Làm sai lệch biển báo hiệu, đèn tín hiệu giao thông bị phạt bao nhiêu?
    (ảnh minh họa)
  • Theo quy định tại Khoản 4c Điều 15 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:

    Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 6.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    Tự ý tháo dỡ, di chuyển, treo, đặt, làm hư hỏng, làm sai mục đích sử dụng hoặc làm sai lệch biển báo hiệu, đèn tín hiệu giao thông, rào chắn, cọc tiêu, cột cây số, vạch kẻ đường, tường bảo vệ, lan can phòng hộ, mốc chỉ giới.

    Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

    Buộc phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Vi phạm giao thông
Xử phạt vi phạm giao thông
Nghị định 100
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn