Làm việc cho các hãng tàu nước ngoài có phải nộp thuế TNCN không?

Ngày hỏi:17/02/2020

Tôi là người Việt Nam hiện đang làm việc cho một hãng tàu nước ngoài. Vậy tiền lương hàng tháng của tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 2 Luật Thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2014 quy định về các trường hợp được miễn thuế:

      -Thu nhập từ tiền lương, tiền công của thuyền viên là người Việt Nam làm việc cho các hãng tàu nước ngoài hoặc các hãng tàu Việt Nam vận tải quốc tế.

      -Thu nhập của cá nhân là chủ tàu, cá nhân có quyền sử dụng tàu và cá nhân làm việc trên tàu từ hoạt động cung cấp hàng hóa, dịch vụ trực tiếp phục vụ hoạt động khai thác, đánh bắt thủy sản xa bờ.

      Như vậy trường hợp của bạn thuộc nhóm được miễn thuế thu nhập cá nhân.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn