Luật thuế thu nhập cá nhân

Ngày hỏi:22/10/2014
Theo nghị định Số: 91/2014/NĐ-CP,ngày 01 tháng 10 năm 2014,Điều 3, mục 1, điểm đ: Các khoản lợi ích bằng tiền hoặc không bằng tiền ngoài tiền lương, tiền công do người sử dụng lao động trả mà người nộp thuế được hưởng.Vậy công ty tôi có thưởng tiền cho công nhân các ngày lễ như sau: ngày 02/09,30/04,01/05,25/12(lễ noel), tiền lì xì (đi làm lại sau tết nguyên đán), chi tiền vé xe tết cho công nhân...Vậy những chi phí này có tính vào thu nhập chịu thuế cho người lao động hay không? Nhờ cục thuế hướng dẫn chi tiết, cụ thể hơn.Tôi xin cảm ơn!

    Nội dung này được Cục Thuế tỉnh Bình Phước tư vấn như sau:

    • Căn cứ khoản 2, Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính, quy định về các khoản thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công.

      Căn cứ Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính, quy định về các khoản thu nhập được miễn thuế TNCN.

      Căn cứ quy định trên, qua nội dung câu hỏi. Khoản tiền thưởng các ngày lễ 02/9, 30/4, 01/5, 25/12, tiền lì xì, tiền vé xe tết do Công ty chi trả cho công nhân là thu nhập chịu thuế TNCN. Công ty phải tính các khoản thu nhập trên vào thu nhập chịu thuế của cá nhân để thực hiện khấu trừ thuế đúng quy định.

      Chào bạn!


    Nguồn:

    Cục Thuế Bình Phước
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn