Mã số thuế cấp cho người phụ thuộc là mã số thuế cá nhân của họ?

Ngày hỏi:10/06/2021

Được biết khi đăng ký người phụ thuộc để tính giảm trừ gia cảnh khi tính thuế TNCN thì người phụ thuộc cũng được cấp mã số thuế. Vậy mã số thuế này có phải là mã số thuế cá nhân của họ luôn không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mã số thuế cấp cho người phụ thuộc là mã số thuế cá nhân của họ?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm b Khoản 3 Điều 30 Luật Quản lý thuế 2019 có quy định như sau:

      Cá nhân được cấp 01 mã số thuế duy nhất để sử dụng trong suốt cuộc đời của cá nhân đó. Người phụ thuộc của cá nhân được cấp mã số thuế để giảm trừ gia cảnh cho người nộp thuế thu nhập cá nhân. Mã số thuế cấp cho người phụ thuộc đồng thời là mã số thuế của cá nhân khi người phụ thuộc phát sinh nghĩa vụ với ngân sách nhà nước.

      Như vậy, theo quy định thì mã số thuế cấp cho người phụ thuộc đồng thời cũng là mã số thuế của cá nhân họ khi phát sinh nghĩa vụ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn