Mang xe hơi đang sử dụng ở nước ngoài về Việt Nam có được miễn thuế nhập khẩu?

Ngày hỏi:06/04/2019

Tôi và vợ hiện đang sống ở Canada. Sắp tới tôi và vợ dự định về Việt Nam định cư. Cả tôi và vợ đều có xe hơi và muốn đem về Việt Nam. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi mang xe hơi đang sử dụng ở nước ngoài về Việt Nam có được miễn thuế nhập khẩu? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Minh Đạt 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mang xe hơi đang sử dụng ở nước ngoài về Việt Nam có được miễn thuế nhập khẩu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 5 Điều 1 Nghị định 125/2017/NĐ-CP:

      “Điều 7. Thuế nhập khẩu đối với mặt hàng xe ô tô đã qua sử dụng

      1. Xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở xuống (kể cả lái xe) có dung tích xi lanh không quá 1.000cc thuộc nhóm hàng 87.03 áp dụng mức thuế tuyệt đối quy định tại Phụ lục III ban hành kèm theo Nghị định này.

      2. Xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở xuống (kể cả lái xe) có dung tích xi lanh trên 1.000cc thuộc nhóm hàng 87.03 và xe ô tô chở người từ 10 đến 15 chỗ ngồi, kể cả lái xe thuộc nhóm hàng 87.02 áp dụng mức thuế hỗn hợp quy định tại Phụ lục III ban hành kèm theo Nghị định này..."

      + Mức thuế tuyệt đối: Đối với xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở xuống (kể cả lái xe) có dung tích xi lanh không quá 1.000cc:

      Mô tả mặt hàng

      Thuộc nhóm mã số trong Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi

      Đơn vị tính

      Mức thuế (USD)

      - Loại dung tích xi lanh không quá 1.000 cc

      8703

      Chiếc

      10.000


      +Mức thuế hỗn hợp: Đối với xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở xuống (kể cả lái xe) có dung tích xi lanh trên 1.000cc:

      Mô tả mt hàng

      Thuộc nhóm mã hàng trong Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi

      Đơn vị tính

      Mức thuế (USD)

      - Ô tô (kể cả ô tô chở người có khoang chở hành lý chung, SUVs và ô tô thể thao, nhưng không kể ô tô van)

      8703

      Chiếc

      200% hoặc 150% + 10.000USD, lấy theo mức thấp nhất

      - Xe khác:

      + Trên 1.000 cc nhưng không quá 2.500cc:

      8703

      Chiếc

      X + 10.000USD

      + Trên 2.500 cc:

      8703

      Chiếc

      X + 15.000USD

      Theo quy định tại Điều 103 Thông tư 38/2015/TT-BTC thì:

      "Hàng hóa là tài sản di chuyển của gia đình, cá nhân người Việt Nam đang định cư ở nước ngoài được phép về Việt Nam định cư hoặc mang ra nước ngoài khi được phép định cư ở nước ngoài; hàng hóa là tài sản di chuyển của người nước ngoài mang vào Việt Nam khi được phép định cư tại Việt Nam hoặc mang ra nước ngoài khi được phép định cư ở nước ngoài.

      Riêng xe ô tô, xe mô tô đang sử dụng của gia đình, cá nhân mang vào Việt Nam khi được phép định cư tại Việt Nam chỉ được miễn thuế nhập khẩu mỗi thứ một chiếc."
      ==> Như vậy, theo quy định trên đây thì khi mang xe hơi về Việt Nam thì chỉ được miễn thuế nhập khẩu 1 chiếc. Theo bạn trình bày thì bạn và vợ định mang xe hơi về Việt Nam để sử dụng. Đối với trường hợp của bạn thì bạn chỉ được miễn thuế nhập khẩu đối với 1 chiếc xe hơi, chiếc còn lại vẫn phải đóng thuế nhập khẩu theo quy định trên.
      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.
      Chúc sức khỏe và thành công!

    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn