Máy bay có phải chịu lệ phí trước bạ không?

Ngày hỏi:16/04/2018

Máy bay có phải chịu lệ phí trước bạ không? Xin chào Ban biên tập, tôi là Minh Tuyền hiện đang sống và làm việc tại Long An. Tôi hiện đang tìm hiểu về việc miễn lệ phí trước bạ. Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban biên tập giải đáp giúp. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi máy bay có phải chịu lệ phí trước bạ không? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập.  

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nội dung này được quy định tại Khoản 22 Điều 5 Thông tư 301/2016/TT-BTC hướng dẫn về lệ phí trước bạ do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, theo đó:

      Tàu bay của tổ chức được cấp Giấy phép kinh doanh vận chuyển hàng không sử dụng cho mục đích kinh doanh vận chuyển hàng hóa, hành khách, hành lý, bưu gửi thuộc diện được miễn lệ phí trước bạ.

      Trường hợp tàu bay đăng ký sử dụng làm phương tiện giao thông cá nhân thì thuộc diện phải chịu lệ phí trước bạ.

      Như vậy, máy bay vẫn chịu lệ phí trước bạ trừ trường hợp máy bay của tổ chức được cấp Giấy phép kinh doanh vận chuyển hàng không sử dụng cho mục đích kinh doanh vận chuyển hàng hóa, hành khách, hành lý, bưu gửi.

      Trên đây là tư vấn về lệ phí trước bạ của máy bay. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo Thông tư 301/2016/TT-BTC. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn