Máy cày sản xuất nông nghiệp có chịu thuế giá trị gia tăng không?

Ngày hỏi:26/11/2019

Dự định sắp tới tôi sẽ mua một chiếc máy cày để sử dụng sản xuất nông nghiệp (cụ thể là lúa), mặt khác sẽ cày thuê thêm cho hàng xóm để kiếm thêm. Cho tôi hỏi là máy cày có phải chịu thuế giá trị gia tăng không? Nhờ phản hồi sớm để tôi có thể biết và kiểm tra hóa đơn, tránh mất thêm tiền. Cảm ơn nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Máy cày sản xuất nông nghiệp có chịu thuế giá trị gia tăng không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC bổ sung Khoản 3a vào Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng bao gồm:

      Máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ cho sản xuất nông nghiệp gồm: máy cày; máy bừa; máy phay; máy rạch hàng; máy bạt gốc; thiết bị san phẳng đồng ruộng; máy gieo hạt; máy cấy; máy trồng mía; hệ thống máy sản xuất mạ thảm; máy xới, máy vun luống, máy vãi, rắc phân, bón phân; máy, bình phun thuốc bảo vệ thực vật; máy thu hoạch lúa, ngô, mía, cà phê, bông; máy thu hoạch củ, quả, rễ; máy đốn chè, máy hái chè; máy tuốt đập lúa; máy bóc bẹ tẽ hạt ngô; máy tẽ ngô; máy đập đậu tương; máy bóc vỏ lạc; xát vỏ cà phê; máy, thiết bị sơ chế cà phê, thóc ướt; máy sấy nông sản (lúa, ngô, cà phê, tiêu, điều...), thủy sản; máy thu gom, bốc mía, lúa, rơm rạ trên đồng; máy ấp, nở trứng gia cầm; máy thu hoạch cỏ, máy đóng kiện rơm, cỏ; máy vắt sữa và các loại máy chuyên dùng khác.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì máy cày dùng để phục vụ sản xuất nông nghiệp sẽ không thuộc đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn