Máy gieo hạt lúa có phải chịu thuế giá trị gia tăng không?

Ngày hỏi:18/02/2020

Nhà tôi dự định mua máy gieo hạt lúa để phục vụ cho việc giao trồng của gia đình, cũng như phục vụ việc gieo trồng của bà con trong xã kiếm thêm thu nhập. Cho tôi hỏi khi mua máy gieo hạt lúa gia đình tôi có phải trả thêm phần thuế giá trị gia tăng không? Nhờ hỗ trợ, tôi cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC bổ sung khoản 3a vào Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng bao gồm:

      Máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ cho sản xuất nông nghiệp gồm: máy cày; máy bừa; máy phay; máy rạch hàng; máy bạt gốc; thiết bị san phẳng đồng ruộng; máy gieo hạt; máy cấy; máy trồng mía; hệ thống máy sản xuất mạ thảm; máy xới, máy vun luống, máy vãi, rắc phân, bón phân; máy, bình phun thuốc bảo vệ thực vật; máy thu hoạch lúa, ngô, mía, cà phê, bông; máy thu hoạch củ, quả, rễ; máy đốn chè, máy hái chè; máy tuốt đập lúa; máy bóc bẹ tẽ hạt ngô; máy tẽ ngô; máy đập đậu tương; máy bóc vỏ lạc; xát vỏ cà phê; máy, thiết bị sơ chế cà phê, thóc ướt; máy sấy nông sản (lúa, ngô, cà phê, tiêu, điều...), thủy sản; máy thu gom, bốc mía, lúa, rơm rạ trên đồng; máy ấp, nở trứng gia cầm; máy thu hoạch cỏ, máy đóng kiện rơm, cỏ; máy vắt sữa và các loại máy chuyên dùng khác.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thi thì máy gieo hạt là máy móc phục vụ cho hoạt động sản xuất nông nghiệp, nên khi gia đình bạn mua máy gieo hạt lúa sẽ không phải chịu thuế giá trị gia tăng.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng
    Kê khai thuế giá trị gia tăng
    Thuế giá trị gia tăng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn