Miễn thuế nhập khẩu đối với hàng hóa phục vụ hoạt động in, đúc tiền

Ngày hỏi:22/02/2018

Miễn thuế nhập khẩu đối với hàng hóa phục vụ hoạt động in, đúc tiền được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Đức Tiến, tôi sinh sống và làm việc tại Quảng Bình. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Việc miễn thuế nhập khẩu đối với hàng hóa phục vụ hoạt động in, đúc tiền được quy định như thế nào? Có văn bản nào quy định về vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (0937***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Miễn thuế nhập khẩu đối với hàng hóa phục vụ hoạt động in, đúc tiền
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo Điều 26 Nghị định 134/2016/NĐ-CP hướng dẫn Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu thì việc miễn thuế hàng hóa phục vụ hoạt động in, đúc tiền được quy định như sau:

      1. Máy móc, thiết bị, nguyên liệu, vật tư, linh kiện, bộ phận, phụ tùng nhập khẩu phục vụ hoạt động in, đúc tiền được miễn thuế nhập khẩu theo quy định tại khoản 17 Điều 16 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu phải thuộc Danh mục do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành.

      Hàng hóa thuộc đối tượng nhập khẩu được miễn thuế theo quy định tại khoản 1 Điều này phải do các tổ chức được Ngân hàng Nhà nước chỉ định nhập khẩu.

      2. Căn cứ xác định máy móc, thiết bị, nguyên liệu, vật tư, linh kiện, bộ phận, phụ tùng nhập khẩu phục vụ hoạt động in, đúc tiền thực hiện theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.

      3. Hồ sơ miễn thuế:

      a) Hồ sơ hải quan thực hiện theo quy định của pháp luật về hải quan;

      b) Văn bản của Ngân hàng Nhà nước cho phép tổ chức được phép nhập khẩu máy móc, thiết bị, nguyên liệu, vật tư, linh kiện, bộ phận, phụ tùng phục vụ hoạt động in, đúc tiền: 01 bản chụp có đóng dấu sao y bản chính.

      4. Thủ tục miễn thuế thực hiện theo quy định tại Điều 31 Nghị định này.

      Trên đây là nội dung quy định về việc miễn thuế hàng hóa phục vụ hoạt động in, đúc tiền. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 134/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn