Mở tiệm sửa điện lạnh có phải nộp thuế không?

Ngày hỏi:13/12/2016

Em mở tiệm sửa điện lạnh. Có mua bán đồ củ: Máy giặt, Tủ lạnh, Máy lạnh... Và bán một số ít linh kiện điện lạnh. Thu nhập không ổn định. Tùy theo tháng làm.Vậy em có bị đóng thuế không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp của bạn là cá nhân kinh doanh nên sẽ phải nộp 3 loại thuế: Thuế môn bài, Thuế Giá trị gia tăng, Thuế thu nhập cá nhân.

      Căn cứ Khoản 2 Mục I Văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC năm 2014 hợp nhất điều chỉnh mức thuế môn bài như sau:

      Các đội tượng khác, hộ kinh doanh cá thể nộp thuế Môn bài theo 6 mức bao gồm:

      - Hộ sản xuất kinh doanh cá thể.

      - Người lao động trong các Doanh nghiệp (Doanh nghiệp NQD, Doanh nghiệp nhà nước, Doanh nghiệp hoạt động theo Luật ĐTNN...) nhận khoán tự trang trải mọi khoản chi phí, tự chịu trách nhiệm về kết quả sản xuất kinh doanh.

      - Nhóm người lao động thuộc các Doanh nghiệp nhận khoán cùng kinh doanh chung thì nộp chung thuế Môn bài theo quy định tại điểm 1.d nêu trên. Trường hợp nhóm cán bộ công nhân viên, nhóm người lao động nhận khoán nhưng từng cá nhân trong nhóm nhận khoán lại kinh doanh riêng rẽ thì từng cá nhân trong nhóm còn phải nộp thuế môn bài riêng.

      Căn cứ Điều 1 Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân như sau:

      “Điều 1. Người nộp thuế.

      1. Người nộp thuế theo hướng dẫn tại Chương I Thông tư này là cá nhân cư trú bao gồm cá nhân, nhóm cá nhân và hộ gia đình có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật (sau đây gọi là cá nhân kinh doanh). Lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh bao gồm cả một số trường hợp sau:

      a) Hành nghề độc lập trong những lĩnh vực, ngành nghề được cấp giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.

      b) Làm đại lý bán đúng giá đối với đại lý xổ số, đại lý bảo hiểm, bán hàng đa cấp của cá nhân trực tiếp ký hợp đồng với công ty xổ số kiến thiết, doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp bán hàng đa cấp.

      c) Hợp tác kinh doanh với tổ chức.

      d) Sản xuất, kinh doanh nông nghiệp, lâm nghiệp, làm muối, nuôi trồng, đánh bắt thủy sản không đáp ứng điều kiện được miễn thuế hướng dẫn tại điểm e, khoản 1, Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính.

      2. Người nộp thuế nêu tại khoản 1 Điều này không bao gồm cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống.”

      Theo quy định trên đối với những cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống sẽ không phải đóng thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân. Do vậy, với trường hợp của bạn, bạn chỉ phải nộp thuế môn bài và không phải đóng thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân nếu có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về nộp thuế khi mở tiệm sửa điện lạnh. Bạn nên tham khảo chi tiết Văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC năm 2014 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn