Môi giới có phải đóng phí trước bạ?

Ngày hỏi:22/10/2014
Chào Luật sư, cho tôi hỏi việc sau: Công ty tôi có chức năng kinh doanh bất động sản. Vậy khi mua nhà của chủ đầu tư và bán cho khách hàng thì tôi có phải đóng thuế trước bạ khi làm sổ đỏ cho khách không? Mặc dù khách đã đóng rồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Thanh Hiền Công Ty Luật TNHH ATIM tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Nghị định số 45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định số 23/2013/NĐ-CP thì tổ chức, cá nhân có tài sản là nhà đất khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền phải nộp lệ phí trước bạ, ngoại trừ một số trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ theo quy định tại Điều 4, trong đó có trường hợp sau: “Đất được Nhà nước giao cho các tổ chức, cá nhân đầu tư xây dựng nhà để kinh doanh thuộc trường hợp không nộp lệ phí trước bạ. Các trường hợp này nếu chuyển nhượng thì tổ chức, cá nhân nhận chuyển nhượng phải nộp lệ phí trước bạ”.

      Như vậy, nếu công ty bạn mua nhà từ công ty chủ đầu tư và có đăng ký quyền sở hữu thì phải nộp lệ phí trước bạ theo quy định nêu trên.

      CafeLand kết hợp Công ty Luật ATIM LAW FIRM


    Nguồn:

    Chuyên trang Đầu tư Bất động sản CafeLand - Tạp chí điện tử Diễn đàn đầu tư
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn