Một người được đăng ký mấy người phụ thuộc khi tính thuế thu nhập cá nhân?

Ngày hỏi:23/02/2021

Hiện nay thu nhập của tôi là trên 30 triệu 1 tháng, tôi muốn đăng ký cho 3 con là người phụ thuộc được không? Hay bị giới hạn chỉ được đăng ký 1 người phụ thuộc thôi?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Một người được đăng ký mấy người phụ thuộc khi tính thuế thu nhập cá nhân?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm d Khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định về người phụ thuộc như sau:

      Người phụ thuộc bao gồm:

      1. Con: con đẻ, con nuôi hợp pháp, con ngoài giá thú, con riêng của vợ, con riêng của chồng, cụ thể gồm:

      - Con dưới 18 tuổi (tính đủ theo tháng).

      Ví dụ 10: Con ông H sinh ngày 25 tháng 7 năm 2014 thì được tính là người phụ thuộc từ tháng 7 năm 2014.

      - Con từ 18 tuổi trở lên bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

      - Con đang theo học tại Việt Nam hoặc nước ngoài tại bậc học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề, kể cả con từ 18 tuổi trở lên đang học bậc học phổ thông (tính cả trong thời gian chờ kết quả thi đại học từ tháng 6 đến tháng 9 năm lớp 12) không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

      2. Vợ hoặc chồng của người nộp thuế đáp ứng điệu kiện tại điểm đ, khoản 1, Điều này.

      3. Cha đẻ, mẹ đẻ; cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng); cha dượng, mẹ kế; cha nuôi, mẹ nuôi hợp pháp của người nộp thuế đáp ứng điều kiện tại điểm đ, khoản 1, Điều này.

      4. Các cá nhân khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng và đáp ứng điều kiện tại điểm đ, khoản 1, Điều này bao gồm:

      - Anh ruột, chị ruột, em ruột của người nộp thuế.

      - Ông nội, bà nội; ông ngoại, bà ngoại; cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột của người nộp thuế.

      - Cháu ruột của người nộp thuế bao gồm: con của anh ruột, chị ruột, em ruột.

      - Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật.

      Pháp luật hiện hành không có giới hạn về số lượng người phụ thuộc được đăng ký cho 1 người nộp thuế. Do đó bạn có thể đăng ký cho 3 con là người phụ thuộc. Bạn lưu ý về điều kiện để đăng ký cho con là người phụ thuộc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn