Mua bán gỗ keo có phải lập hóa đơn GTGT không?

Ngày hỏi:11/05/2020

Cho tôi hỏi, doanh nghiệp tôi mua gỗ keo tự trồng của dân rồi bán cho các doanh nghiệp khác, vậy doanh nghiệp tôi xuất hóa đơn có chịu thuế GTGT không và bao nhiêu phần trăm, Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 18 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định: Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

      Như vậy, đối với hàng hóa trên 200.000 đồng phải lập hóa đơn GTGT theo quy định.

      Cho nên, nếu doanh nghiệp của bạn bán gỗ keo do doanh nghiệp khác mà giá trị của hàng hóa trên 200.000 đồng phải tiến hành lập hóa đơn GTGT theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn