Mua hàng online từ Mỹ về có giá dưới 01 triệu đồng có phải đóng thuế?

Ngày hỏi:30/07/2019

Xin chào Luật sư, hiện nay tôi có dự định mua một bộ hộp sơ cứu mua online từ Mỹ, giá dưới 1 triệu đồng (vì giá của nó đang giảm), và nhờ một đơn vị vận chuyển về Việt Nam. Không biết sản phẩm của tôi có phải đóng thuế hoặc yêu cầu giấy phép đặc biệt không ạ? Tôi cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mua hàng online từ Mỹ về có giá dưới 01 triệu đồng có phải đóng thuế?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 1 Quyết định 78/2010/QĐ-TTg quy định:

      "Điều 1. Hàng hóa nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh có giá trị từ 1.000.000 đồng (một triệu đồng) trở xuống được miễn thuế nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng.

      Hàng hóa nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh có giá trị trên 1.000.000 đồng (một triệu đồng) phải nộp thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng theo quy định của pháp luật."

      Như vậy, hộp cấp cứu mua từ Mỹ có giá dưới 1.000.000 đồng sẽ được miễn thuế nhập khẩu và giá trị gia tăng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn