Mua mì tôm trúng quạt nước có đóng thuế?

Ngày hỏi:04/05/2019

Xin chào anh chị, gia định em có mua 1 thùng mì tôm của hãng Hảo Hảo. Nhà em cào trúng thưởng được 1 chiếc quạt nước trị giá 8.500.000 đồng. Theo em được biết là đối với phần thưởng có giá trị bằng tiền mặt cũng phải đóng thuế. Anh chị cho em hỏi trường hợp này nhà em có đóng thuế không? Bao nhiêu ạ? Xin giải đáp giúp em với ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mua mì tôm trúng quạt nước có đóng thuế?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định:

      "1. Thu nhập tính thuế

      Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng không phụ thuộc vào số lần nhận tiền thưởng.

      Trường hợp một giải thưởng nhưng có nhiều người trúng giải thì thu nhập tính thuế được phân chia cho từng người nhận giải thưởng. Người được trúng giải phải xuất trình các căn cứ pháp lý chứng minh. Trường hợp không có căn cứ pháp lý chứng minh thì thu nhập trúng thưởng tính cho một cá nhân. Trường hợp cá nhân trúng nhiều giải thưởng trong một cuộc chơi thì thu nhập tính thuế được tính trên tổng giá trị của các giải thưởng.

      Thu nhập tính thuế đối với một số trò chơi có thưởng, cụ thể như sau:

      a) Đối với trúng thưởng xổ số là toàn bộ giá trị tiền thưởng vượt trên 10 triệu đồng trên một (01) vé xổ số nhận được trong một đợt quay thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

      b) Đối với trúng thưởng khuyến mại bằng hiện vật là giá trị của sản phẩm khuyến mại vượt trên 10 triệu đồng được quy đổi thành tiền theo giá thị trường tại thời điểm nhận thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào."

      Theo như bạn trình bày là gia đình bạn có mua mì tôm và cào thẻ khuyến mại trúng 01 chiếc quạt nước trị giá 8.500.000 đồng (không vượt quá 10 triệu đồng). Như vậy trong trường hợp nhà bạn không phải đóng thuế khi nhận thưởng.

      Trên đây là ký kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn