Mua nhà mới, bán nhà cũ có phải nộp thuế?

Ngày hỏi:05/05/2017
Tôi có 1 căn hộ chung cư duy nhất (có sổ hồng). Nay tôi có ký hợp đồng mua căn hộ chung cư mới và đã nhận bàn giao nhà từ chủ đầu tư. Xin hỏi, khi bán căn hộ chung cư cũ thì tôi có phải kê khai nộp thuế không?
 

    Nội dung này được Cục Thuế TP. Hồ Chí Minh tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập cá nhân quy định thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản:

      “Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản là khoản thu nhập nhận được từ việc chuyển nhượng bất động sản bao gồm:...

      c) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu nhà ở, kể cả nhà ở hình thành trong tương lai...

      g) Các khoản thu nhập khác nhận được từ chuyển nhượng bất động sản dưới mọi hình thức.

      Quy định về nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai nêu tại Khoản 5 Điều này thực hiện theo pháp luật về kinh doanh bất động sản”.

      Tại Khoản 1b Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định các khoản thu nhập được miễn thuế:

      "Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp người chuyển nhượng chỉ có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam...".

      Căn cứ tính thuế với thu nhập từ chuyển nhượng BĐS

      Căn cứ Điều 17 Thông tư 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 sửa đổi, bổ sung Điều 12 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập cá nhân quy định căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản:

      "... 4. Cách tính thuế

      a) Thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản xác định như sau:

      Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Giá chuyển nhượng x Thuế suất 2%..."

      Trường hợp bà Trần Minh Hường đang sở hữu 1 căn hộ chung cư A (đã có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở) có ký hợp đồng mua căn hộ chung cư khác và đã nhận bàn giao nhà (căn hộ chung cư mới) từ chủ đầu tư thì khi bán căn hộ chung cư A, bà Trần Minh Hường phải kê khai nộp thuế thu nhập cá nhân từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản (không thuộc trường hợp chỉ có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam).

      Đề nghị bà Hường thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn