Mức phí khi cấp đổi thẻ Căn cước công dân gắn chíp

Ngày hỏi:08/04/2021

Cho hỏi: Mức phí khi cấp đổi thẻ Căn cước công dân gắn chíp là bao nhiêu? Rất mong sớm nhận được phản hồi thắc mắc nói trên.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phí khi cấp đổi thẻ Căn cước công dân gắn chíp
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Mục 26 Thông tư 112/2020/TT-BTC, có quy định lệ phí cấp Căn cước công dân

      Bằng 50% mức thu lệ phí quy định tại Điều 4 Thông tư số 59/2019/TT-BTC ngày 30 tháng 8 năm 2019 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định mức thu, chế độ thu, nộp và quản lý lệ phí cấp Căn cước công dân.

      Và tại Điều 4 Thông tư số 59/2019/TT-BTC, có quy định mức thu lệ phí

      1. Công dân chuyển từ Chứng minh nhân dân 9 số, Chứng minh nhân dân 12 số sang cấp thẻ Căn cước công dân: 30.000 đồng/thẻ Căn cước công dân.

      2. Đổi thẻ Căn cước công dân khi bị hư hỏng không sử dụng được; thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng; xác định lại giới tính, quê quán; có sai sót về thông tin trên thẻ; khi công dân có yêu cầu: 50.000 đồng/thẻ Căn cước công dân.

      3. Cấp lại thẻ Căn cước công dân khi bị mất thẻ Căn cước công dân, được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam: 70.000 đồng/thẻ Căn cước công dân.

      Như vậy, từ 1/1/2021 thì đổi đổi CCCD mã vạch sang CCCD gắn chíp thì mức là 25.000 đồng/lần.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT