Người lao động nước ngoài có được tính giảm trừ gia cảnh không?

Ngày hỏi:30/10/2018

Chào Ban tư vấn Tôi hiện đang tìm hiểu về việc tính thuế thu nhập cá nhân đối với lao động nước ngoài. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi lao động nước ngoài có được tính giảm trừ gia cảnh không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn! 

Minh Kiên - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 4 Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2012-26/2012/QH13 thì:

      Giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công của đối tượng nộp thuế là cá nhân cư trú. Giảm trừ gia cảnh gồm hai phần sau đây:

      a) Mức giảm trừ đối với đối tượng nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng (108 triệu đồng/năm);

      b) Mức giảm trừ đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng.

      ==> Như vậy theo quy định trên đây thì giảm trừ gia cảnh chỉ áp dụng đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công của đối tượng nộp thuế là cá nhân cư trú. Lao động nước ngoài có thể là cá nhân cư trú hoặc cá nhân không cư trú. Do đó lao động nước ngoài có thể được giảm trừ gia cảnh đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công và thu nhập kinh doanh.

      Xác định cá nhân cư trú được quy định tại Điều 2 Nghị định 65/2013/NĐ-CP:

      Cá nhân cư trú là người đáp ứng một trong các điều kiện sau:

      a) Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc trong 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam;

      Cá nhân có mặt tại Việt Nam theo quy định tại điểm này là sự hiện diện của cá nhân đó trên lãnh thổ Việt Nam.

      b) Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam theo một trong hai trường hợp sau:

      - Có nơi ở đăng ký thường trú theo quy định của pháp luật về cư trú;

      - Có nhà thuê để ở tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về nhà ở, với thời hạn của các hợp đồng thuê từ 183 ngày trở lên trong năm tính thuế.

      Trường hợp cá nhân có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam theo quy định tại Điểm này nhưng thực tế có mặt tại Việt Nam dưới 183 ngày trong năm tính thuế mà cá nhân không chứng minh được là đối tượng cư trú của nước nào thì cá nhân đó là đối tượng cư trú tại Việt Nam.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn