Người nộp thuế có quyền yêu cầu cơ quan thuế hoàn trả tiền nộp thuế dư không?

Ngày hỏi:16/07/2019

Xin chào, cho tôi hỏi luật quản lý thuế mới quy định như thế nào về việc người nộp thuế yêu cầu hoản trả lại số tiền thuế nộp dư? trường hợp tôi nộp dư thì có quyền yêu cầu cơ quan thuế hoàn trả không? Nếu có thì thời hạn là bao lâu? Cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 60 Luật Quản lý thuế 2019 có hiệu lực ngày 01/7/2020 quy định:

      Trường hợp người nộp thuế yêu cầu hoàn trả số tiền thuế, tiền chậm nộp, tiền phạt nộp thừa thì cơ quan quản lý thuế phải ra quyết định hoàn trả số tiền thuế, tiền chậm nộp, tiền phạt nộp thừa hoặc có văn bản trả lời nêu rõ lý do không hoàn trả trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được văn bản yêu cầu.

      => Như vậy, nếu người nộp thuế nộp dư tiền thuế thì có quyền yêu cầu cơ quan thuế hoàn trả, tuy nhiên cơ quan thuế có thể sẽ hoàn trả nhưng cũng có thể không hoàn trả, nhưng dù có hay không thì cũng sẽ có văn bản trả lời trong thời hạn là 5 ngày làm việc.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn