Nguyên liệu nhập khẩu để gia công xuất khẩu có chịu thuế GTGT?

Ngày hỏi:05/05/2020

Bạn Vân Anh (Lâm Đồng) có thắc mắc là nguyên liệu nhập khẩu để gia công xuất khẩu theo hợp đồng cho cùng một công ty thì có chịu thuế GTGT không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 20 Điều 5 Luật Thuế Giá trị gia tăng 2008 quy định đối tượng không chịu thuế gồm có:

      - Hàng hóa chuyển khẩu, quá cảnh qua lãnh thổ Việt Nam;

      - Hàng tạm nhập khẩu, tái xuất khẩu;

      - Hàng tạm xuất khẩu, tái nhập khẩu;

      - Nguyên liệu nhập khẩu để sản xuất, gia công hàng hóa xuất khẩu theo hợp đồng sản xuất;

      - Gia công xuất khẩu ký kết với bên nước ngoài;

      - Hàng hóa, dịch vụ được mua bán giữa nước ngoài với các khu phi thuế quan và giữa các khu phi thuế quan với nhau.

      => Như vậy, nguyên liệu nhập khẩu để sản xuất, gia công hàng hóa xuất khẩu theo hợp đồng sản xuất sau đó xuất khẩu lại cho đối tác thì không thuộc đối tượng chịu thuế. Trường hợp, đã nộp thuế GTGT đầu vào thì được hoàn thuế.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn