Nhận được học bổng du học có phải đóng thuế

Ngày hỏi:15/11/2018

Chào Ban tư vấn, em là Minh Thư, em nhận được học bổng du học Nhật. Như em biết thì đối với các khoản thu nhập phát sinh của cá nhân thì đều phải đóng thuế. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi đối với học bổng thì em có phải đóng thuế không? Nếu có thì mức đóng là bao nhiêu? Ban tư vấn hãy giải đáp giúp em vấn đề trên trong thời gian sớm nhất. Cảm ơn!

Thanh Lam - TP.HCM

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 11 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 về thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân

      "Thu nhập từ học bổng, bao gồm:

      a) Học bổng nhận được từ ngân sách nhà nước;

      b) Học bổng nhận được từ tổ chức trong nước và ngoài nước theo chương trình hỗ trợ khuyến học của tổ chức đó."

      ==> Như vậy theo quy định trên đây thì bạn không phải đóng thuế thu nhập cá nhân khi nhận được học bổng du học.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn