Nhận hàng tại Hải quan trị giá dưới 1 triệu đồng, có phải nộp thuế không?

Ngày hỏi:06/02/2015

Tôi có chị gái ở nước ngoài gửi tặng cho 1 số quần áo trẻ em, có trị giá gần 1 triệu đồng. Xin hỏi khi nhận hàng tại Hải quan, tôi có phải nộp thuế không?

    • Điều 1 Quyết định 78/2010/QĐ-TTg ngày 30/11/2010 của Thủ tướng quy định: “Hàng hóa nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh có giá trị từ 1.000.000 đồng (một triệu đồng) trở xuống được miễn thuế nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng.

      Hàng hóa nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh có giá trị trên 1.000.000 đồng (một triệu đồng) phải nộp thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng theo quy định của pháp luật.”

      Trường hợp của bạn được tặng quà bằng đường chuyển phát nhanh mặt hàng quần áo trẻ em, trị giá dưới 1.000.000 đồng thì được miễn các loại thuế (nhập khẩu và giá trị gia tăng) khi nhập khẩu.

      Bạn cần liên hệ với Cơ quan Hải quan làm thủ tục nơi nhận hàng để biết thêm chi tiết.


    Nguồn:

    Trang thông tin tuyên truyền, Phổ biến pháp luật - Hội đồng phổ biến, giáo dục pháp luật TP Hà Nội
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn