Nhận quà tặng tiền tỷ có phải đóng thuế?

Ngày hỏi:09/03/2017

Nhận quà tặng tiền tỷ có phải đóng thuế?

Nội dung này được Vnexpress.net tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 (đã được sửa đổi, bổ sung năm 2012) và Điều 3 Nghị định 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập cá nhân (đã được sửa đổi, bổ sung bởi các Nghị định 91/2014/NĐ-CP và Nghị định 12/2015/NĐ-CP), thu nhập chịu thuế của cá nhân gồm các loại thu nhập sau đây:

    1. Thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh.

    2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công mà người lao động nhận được từ người sử dụng lao động.

    3. Thu nhập từ đầu tư vốn.

    4. Thu nhập từ chuyển nhượng vốn.

    5. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản.

    6. Thu nhập từ trúng thưởng bằng tiền hoặc hiện vật.

    7. Thu nhập từ bản quyền.

    8. Thu nhập từ nhượng quyền thương mại theo quy định của Luật thương mại.

    9. Thu nhập từ thừa kế là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.

    10. Thu nhập từ nhận quà tặng là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.

    Như vậy, căn cứ khoản 10 mà chúng tôi vừa viện dẫn, thu nhập từ nhận tài sản là động sản mà tài sản đó phải đăng ký sở hữu (như ô tô, xe máy) hoặc đăng ký sử dụng thì người nhận tài sản mới phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

    Tài sản không phải đăng ký sở hữu, sử dụng (như vàng bạc, kim cương) không phải chịu thuế thu nhập cá nhân.


Nguồn:

Báo VnExpress.net
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn