Nhận thừa kế phần vốn góp của chồng trong công ty hợp danh có nộp thuế TNCN không?

Ngày hỏi:22/06/2021

Công ty hợp danh của chúng tôi có 1 thành viên mới mất, phần vốn góp của thành viên này được chia thừa kế cho người vợ. Xin hỏi người vợ có phải nộp thuế TNCN hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhận thừa kế phần vốn góp của chồng trong công ty hợp danh có nộp thuế TNCN không?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm b Khoản 9 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định về các khoản thu nhập chịu thuế, trong đó có:

      Thu nhập từ nhận thừa kế là khoản thu nhập mà cá nhân nhận được theo di chúc hoặc theo quy định của pháp luật về thừa kế, cụ thể như sau:

      Đối với nhận thừa kế là phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh bao gồm: vốn góp trong công ty trách nhiệm hữu hạn, hợp tác xã, công ty hợp danh, hợp đồng hợp tác kinh doanh; vốn trong doanh nghiệp tư nhân, cơ sở kinh doanh của cá nhân; vốn trong các hiệp hội, quỹ được phép thành lập theo quy định của pháp luật hoặc toàn bộ cơ sở kinh doanh nếu là doanh nghiệp tư nhân, cơ sở kinh doanh của cá nhân.

      Căn cứ quy định nêu trên thì thu nhập từ việc nhận thừa kế phần vốn góp trong công ty hợp danh là khoản thu nhập chịu thuế TNCN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn