Nhập khẩu A12 có thể tiến hành ở những chi cục hải quan nào?

Ngày hỏi:14/06/2019

Dự kiến đợt tới công ty tôi sẽ nhập khẩu mực ống nguyên liệu theo loại hình nhập khẩu A12. - Doanh nghiệp có trụ sở đóng ở Quảng Bình nhưng mở tờ khai nhập khẩu A12 tại Chi cục Hải quan khác (Quảng Ninh, Đà Nẵng,...) có được không? Hay phải mở tờ khai tại Chi cục Hải quan nơi doanh nghiệp đóng?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 19 Thông tư số 38/2015/TT-BTC quy định về đăng ký tờ khai hải quan theo đó:

      1. Địa điểm đăng ký tờ khai hải quan

      ...

      - Hàng hóa nhập khẩu được đăng ký tờ khai tại trụ sở Chi cục Hải quan cửa khẩu nơi quản lý địa điểm lưu giữ hàng hóa, cảng đích ghi trên vận tải đơn, hợp đồng vận chuyển hoặc Chi cục Hải quan ngoài cửa khẩu nơi doanh nghiệp có trụ sở hoặc nơi hàng hóa được chuyển đến;

      - Đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu theo các loại hình một số loại hình cụ thể thì địa điểm đăng ký tờ khai thực hiện theo từng loại hình tương ứng quy định tại Nghị định 08/2015/NĐ-CP và hướng dẫn tại Thông tư này.

      Trường hợp hàng hóa thuộc danh mục hàng hóa nhập khẩu phải làm thủ tục hải quan tại cửa khẩu nhập ban hành kèm theo Quyết định 15/2017/QĐ-TTg năm 2017 thì phải làm thủ tục hải quan tại cửa khẩu nhập.

      Do đó, Căn cứ quy định của pháp luật thì trong trường hợp này bạn có thể làm thủ tục tại nơi hàng hoá cập cảng hay nơi đóng trụ sở tuỳ theo chọn lựa cho phù hợp của công ty.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn