Nhập khẩu nông sản do doanh nghiệp VN trồng tại Campuchia về Việt Nam có phải đóng thuế không?

Ngày hỏi:20/03/2017

Nhập khẩu nông sản do doanh nghiệp VN trồng tại Campuchia về Việt Nam có phải đóng thuế không? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Nhung, đang sinh sống tại Thành phố Hồ Chí Minh, Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi nhập khẩu nông sản do doanh nghiệp VN trồng tại Campuchia về Việt Nam có phải đóng thuế không? Vấn đề này được quy định ở đâu? Rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Xin cám ơn. (Thanh Nhung_097**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức thuế nhập khẩu nông sản do doanh nghiệp VN trồng tại Campuchia về Việt Nam được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 24/2017/NĐ-CP quy định thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt để thực hiện Bản thỏa thuận thúc đẩy thương mại song phương giữa Việt Nam - Campuchia năm 2016, theo đó:

      Hàng hóa nông sản chưa chế biến (bao gồm cả mặt hàng gạo và lá thuốc lá khô) do các doanh nghiệp Việt Nam hỗ trợ đầu tư, trồng tại Campuchia nhập khẩu về Việt Nam áp dụng theo quy định của pháp luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu hiện hành, số lượng các mặt hàng gạo và lá thuốc lá chưa chế biến nhập khẩu nêu tại khoản này không tính vào số lượng hạn ngạch quy định tại Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định này.

      Trên đây là tư vấn về mức thuế nhập khẩu nông sản do doanh nghiệp VN trồng tại Campuchia về Việt Nam. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo tại Nghị định 24/2017/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn