Nón lá vẫn phải chịu thuế giá trị gia tăng là 5%

Ngày hỏi:13/11/2020

Đối với việc kinh doanh nón lá, không rõ có phải chịu thuế giá trị gia tăng hay không mà cụ thể thuế suất bao nhiêu phần trăm? Sản phẩm được làm từ tre.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2i Điều 8 Luật thuế giá trị gia tăng 2008 quy định như sau:

      Mức thuế suất 5% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ sau đây:

      Sản phẩm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, rơm, vỏ dừa, sọ dừa, bèo tây và các sản phẩm thủ công khác sản xuất bằng nguyên liệu tận dụng từ nông nghiệp; bông sơ chế; giấy in báo.

      Như vậy, sản phẩm nón lá làm bằng tre thì chịu thuế giá trị gia tăng là 5% theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn