Nộp thuế nhà được tặng

Ngày hỏi:26/05/2011
Dì ruột tôi và con trai của dì cùng đứng tên làm chủ sở hữu một căn nhà. Nay hai người muốn tặng nhà đó cho mẹ tôi (là em của dì) thì mẹ tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân (TNCN) hay không?

    Nội dung này được Luật sư Lê Bửu Thành tư vấn như sau:

    • Theo Luật Thuế TNCN, thu nhập từ nhận quà tặng là bất động sản giữa anh, chị, em ruột với nhau là loại thu nhập được miễn thuế (khoản 4 Điều 4).

      Nếu căn nhà thuộc sở hữu chung của mẹ con người dì và mỗi người được sở hữu 1/2 nhà thì việc nộp thuế TNCN của mẹ bạn được thực hiện như sau: Đối với 1/2 nhà thuộc sở hữu của người chị ruột, mẹ bạn không phải nộp thuế TNCN theo điều luật nêu trên. Đối với 1/2 nhà còn lại thuộc sở hữu của người cháu, mẹ bạn phải nộp thuế TNCN cho phần giá trị quà tặng vượt trên 10 triệu đồng với thuế suất 10% (khoản 1 Điều 18).


    Nguồn:

    Chuyên trang Đầu tư Bất động sản CafeLand - Tạp chí điện tử Diễn đàn đầu tư
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn