Nộp thuế qua chuyển khoản được không?

Ngày hỏi:25/07/2019

Cho tôi hỏi, tôi làm việc tại một công ty nước ngoài tháng thu nhập 20 triệu, có thông báo nộp thuế như do công việc bận rộn nên không đi nộp thuế được. Vậy tôi có thể nộp thuế bằng việc chuyển khoản được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 5 Thông tư 328/2016/TT-BTC quy định việc thu ngân sách thông qua việc chuyển khoản, cụ thể như sau:

      "Thu bằng chuyển khoản:

      - Thu bằng chuyển khoản từ tài khoản của người nộp NSNN tại ngân hàng, ngân hàng thực hiện trích tài khoản của người nộp NSNN chuyển vào tài khoản của KBNN để ghi thu NSNN.

      - Thu bằng chuyển khoản từ tài khoản của người nộp NSNN tại KBNN, KBNN thực hiện trích tài khoản của người nộp NSNN để ghi thu NSNN."

      Như vậy, bạn có thể nộp thuế thông qua chuyển khoản.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn