Phải nộp lệ phí trước bạ bao nhiêu khi mua xe máy trên 50cc?

Ngày hỏi:02/12/2019

Tôi mới mua 1 chiếc xe máy trên 50CC. Vậy cho hỏi lệ phí trước bạ của chiếc xe này bao nhiêu? Tôi ở thành phố Vinh.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phải nộp lệ phí trước bạ bao nhiêu khi mua xe máy trên 50cc?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm a Khoản 4 Điều 4 Thông tư 301/2016/TT-BTC quy định lệ phí trước bạ đối với xe máy như sau:

      "Xe máy của tổ chức, cá nhân ở các thành phố trực thuộc Trung ương; thành phố thuộc tỉnh; thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở nộp lệ phí trước bạ lần đầu với mức là 5%.

      Thành phố trực thuộc Trung ương, thành phố thuộc tỉnh; thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương đóng trụ sở được xác định theo địa giới hành chính nhà nước tại thời điểm kê khai lệ phí trước bạ, trong đó: Thành phố trực thuộc Trung ương bao gồm tất cả các quận, huyện trực thuộc thành phố, không phân biệt các quận nội thành hay các huyện ngoại thành, đô thị hay nông thôn; Thành phố thuộc tỉnh và thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở bao gồm tất cả các phường, xã thuộc thành phố, thị xã, không phân biệt là nội thành, nội thị hay xã ngoại thành, ngoại thị."

      Như vậy, thành phồ Vinh là thành phố trực thuộc tỉnh vậy nên phải nộp lệ phí trước bạ lần đầu là mức 5% giá tính lệ phí trước bạ.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn