Phí cấp giấy phép kinh doanh karaoke khi đề nghị tăng thêm phòng

Ngày hỏi:13/03/2017

Phí cấp giấy phép kinh doanh karaoke khi đề nghị tăng thêm phòng. Tôi hoạt động kinh doanh ngành nghề karaoke (trên địa bàn thị trấn thuộc huyện), với 03 phòng hát. Trước đây, tôi đi xin cấp giấy phép karaoke không phải mất phí, lệ phí (vì lúc này chưa có quy định thu phí đối với hoạt động kinh doanh karaoke). Tuy nhiên, do muốn mở thêm phòng từ 03 lên 05 phòng hát, nhưng khi tôi tới cơ quan có thẩm quyền cấp phép họ trả lời do trước đây tôi chưa phải đóng phí cấp phép nên giờ muốn mở thêm phòng (5 phòng hát) tôi phải đóng phí ban đầu là 6.000.000 đồng. Tại khoản 2 Điều 4 Thông tư số 212/2016/TT-BTC ngày 10/11/2016 quy định "Đối với trường hợp các cơ sở đã được cấp phép kinh doanh karaoke đề nghị tăng thêm phòng, mức thu là 1.000.000 đồng/phòng". Như vậy, theo quy định này thì tôi chỉ phải đóng thêm 2.000.000 đồng/02 phòng hát do tăng thêm mà không phải đóng 6.000.000 đồng phí ban đầu. Hỏi như vậy có đúng không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phí cấp giấy phép kinh doanh karaoke khi đề nghị tăng thêm phòng
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 4 Thông tư 212/2016/TT-BTC quy định mức thu phí khi cấp giấy phép kinh doanh karaoke như sau:

      Mức thu phí quy định như sau:

      1. Tại các thành phố trực thuộc trung ương và tại các thành phố, thị xã trực thuộc tỉnh:

      a) Mức thu phí thẩm định cấp giấy phép kinh doanh karaoke:

      - Từ 01 đến 05 phòng, mức thu phí là 6.000.000 đồng/giấy;

      - Từ 06 phòng trở lên, mức thu phí là 12.000.000 đồng/giấy.

      Đối với trường hợp các cơ sở đã được cấp phép kinh doanh karaoke đề nghị tăng thêm phòng, mức thu là 2.000.000 đồng/phòng.

      b) Mức thu phí thẩm định cấp giấy phép kinh doanh vũ trường là 15.000.000 đồng/giấy.

      2. Tại khu vực khác (trừ các khu vực quy định tại khoản 1 Điều này):

      a) Mức thu phí thẩm định cấp giấy phép kinh doanh karaoke:

      - Từ 01 đến 05 phòng, mức thu phí là 3.000.000 đồng/giấy;

      - Từ 06 phòng trở lên, mức thu phí là 6.000.000 đồng/giấy.

      Đối với trường hợp các cơ sở đã được cấp phép kinh doanh karaoke đề nghị tăng thêm phòng, mức thu là 1.000.000 đồng/phòng.

      b) Mức thu phí thẩm định cấp giấy phép kinh doanh vũ trường là 10.000.000 đồng/giấy.

      Theo quy định trên, đơn vị bạn đã có giấy phép kinh doanh karaoke, nay muốn tăng thêm phòng, thì sẽ áp dụng mức thu là 2.000.000 đồng/phòng hoặc 1000.000 đồng/phòng tùy từng khu vực bạn kinh doanh. Cơ quan có thẩm quyền thu của bạn 6.000.000 đồng là không đúng quy định pháp luật.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về phí cấp giấy phép kinh doanh karaoke khi đề nghị tăng thêm phòng. Bạn nên tham khảo chi tiết Thông tư 212/2016/TT-BTC để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn