Phương thức cung ứng dịch vụ công ích bảo đảm an toàn hàng hải được pháp luật quy định như thế nào?

Ngày hỏi:12/07/2017

Phương thức cung ứng dịch vụ công ích bảo đảm an toàn hàng hải được pháp luật quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Thanh Thảo hiện đang sống và làm việc tại Cần Thơ. Tôi có một thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp như sau: Phương thức cung ứng dịch vụ công ích bảo đảm an toàn hàng hải được pháp luật quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

Trần Thành (tranthanh***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Phương thức cung ứng dịch vụ công ích bảo đảm an toàn hàng hải được pháp luật quy định như thế nào?
    (ảnh minh họa)
  • Phương thức cung ứng dịch vụ công ích bảo đảm an toàn hàng hải được pháp luật quy định tại Điều 4 Thông tư 14/2017/TT-BTC hướng dẫn quản lý, sử dụng phí bảo đảm hàng hải thuộc nguồn thu ngân sách nhà nước và cơ chế tài chính trong lĩnh vực cung ứng dịch vụ công ích bảo đảm an toàn hàng hải do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, như sau:

    1. Phương thức cung ứng dịch vụ công ích bảo đảm an toàn hàng hải quy định tại khoản 1, 2, 3, 4 và 6 Điều 3 Thông tư này thực hiện theo phương thức đặt hàng, trường hợp không đáp ứng các điều kiện đặt hàng thì thực hiện theo phương thức giao kế hoạch.

    2. Phương thức cung ứng dịch vụ công ích bảo đảm an toàn hàng hải quy định tại khoản 5 Điều 3 Thông tư này được thực hiện theo phương thức đấu thầu hoặc đặt hàng theo hướng dẫn của Bộ Giao thông vận tải.

    Như vậy, có các phương thức cung ứng dịch vụ công ích bảo đảm an toàn hàng hải theo quy định của pháp luật như phương thức đặt hàng trước, phương thức giao kế hoạch, hoặc phương thức đấu thầu, vậy nên tùy thuộc vào các dịch vụ công ích mà lựa chọn các phương thức cung ứng phù hợp.

    Trên đây là nội dung câu trả lời của Ban biên tập về phương thức cung ứng dịch vụ công ích bảo đảm an toàn hàng hải. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 14/2017/TT-BTC.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn