Quyền, nghĩa vụ của tổ chức, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ trong quản lý, sử dụng hóa đơn

Ngày hỏi:26/04/2018

Quyền và nghĩa vụ của tổ chức, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ trong quản lý, sử dụng hóa đơn được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Thành Nam. Hiện tại tôi đang tìm hiểu về quy định pháp luật liên quan đến hoa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ. Cho tôi hỏi, quyền và nghĩa vụ của tổ chức, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ trong quản lý, sử dụng hóa đơn được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Thành Nam (thanhnam*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 21 Nghị định 51/2010/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ thì quyền và nghĩa vụ của tổ chức, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ trong quản lý, sử dụng hóa đơn được quy định cụ thể như sau:

      - Tổ chức, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ có quyền:

      + Tạo hóa đơn để sử dụng nếu đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định tại Nghị định 51/2010/NĐ-CP;

      + Được mua hóa đơn do Cục Thuế phát hành;

      + Sử dụng hóa đơn hợp pháp để phục vụ cho các hoạt động kinh doanh;

      + Từ chối cung cấp các số liệu về in, phát hành, sử dụng hóa đơn cho các tổ chức, cá nhân không có thẩm quyền theo quy định của pháp luật;

      + Khiếu kiện các tổ chức, cá nhân có hành vi xâm phạm các quyền tạo, phát hành và sử dụng hóa đơn hợp pháp.

      - Tổ chức, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ có nghĩa vụ:

      + Quản lý các hoạt động tạo hóa đơn theo quy định tại Nghị định 51/2010/NĐ-CP;

      + Ký hợp đồng đặt in hóa đơn với các cơ sở in có đủ điều kiện trong trường hợp đặt in hóa đơn;

      + Lập và gửi tờ Thông báo phát hành hóa đơn theo quy định;

      + Lập và giao hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ cho khách hàng. Trừ trường hợp không phải lập hóa đơn theo quy định tại Điều 16 Nghị định này;

      + Thường xuyên tự kiểm tra việc sử dụng hóa đơn, kịp thời ngăn ngừa các biểu hiện vi phạm;

      + Báo cáo việc sử dụng hóa đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp theo quy định của Bộ Tài chính.

      Trên đây là nội dung tư vấn về quyền và nghĩa vụ của tổ chức, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ trong quản lý, sử dụng hóa đơn. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 51/2010/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn