Rút đơn kháng cáo bản án hình sự có phải nộp tiền án phí không?

Ngày hỏi:18/02/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi. Trường hợp nộp đơn kháng cáo vụ án hình sự, nhưng sau đó lại rút đơn thì có phải chịu án phí khi rút đơn kháng cáo không? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 23 Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14, có quy định:

      - Trường hợp Tòa án cấp phúc thẩm hủy bản án, quyết định sơ thẩm để điều tra, xét xử lại hoặc đình chỉ vụ án thì người kháng cáo không phải chịu án phí hình sự phúc thẩm;

      - Người kháng cáo rút đơn kháng cáo trước khi mở phiên tòa phúc thẩm hoặc tại phiên tòa phúc thẩm không phải chịu án phí hình sự phúc thẩm;

      - Người kháng cáo không phải chịu án phí phúc thẩm trong trường hợp yêu cầu kháng cáo của họ được Tòa án chấp nhận.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì trường hợp rút đơn kháng cáo trước khi mở phiên tòa phúc thẩm thì không phải chịu án phí phúc thẩm. Bên cạnh đó, trường hợp cấp phúc thẩm hủy bản án sơ thẩm để điều tra lại và trường hợp yêu cầu kháng cáo được Tòa chấp nhận thì người kháng cáo cũng không phải chịu án phí.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn