Sản xuất vàng mã có phải chịu thuế TTĐB, thuế GTGT không?

Ngày hỏi:19/08/2019

Em thắc mắc những hộ gia đình sản xuất vàng mã thì chịu thuế giá trị gia tăng hay thuế tiêu thụ đặc biệt? Mong nhận được sự phản hồi!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sản xuất vàng mã có phải chịu thuế TTĐB, thuế GTGT không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 2 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt 2008 quy định về đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt, bao gồm"

      - Thuốc lá điếu, xì gà và chế phẩm khác từ cây thuốc lá dùng để hút, hít, nhai, ngửi, ngậm;

      - Rượu;

      - Bia;

      - Xe ô tô dưới 24 chỗ, kể cả xe ô tô vừa chở người, vừa chở hàng loại có từ hai hàng ghế trở lên, có thiết kế vách ngăn cố định giữa khoang chở người và khoang chở hàng;

      - Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi lanh trên 125cm3;

      - Tàu bay, du thuyền;

      - Xăng các loại, nap-ta (naphtha), chế phẩm tái hợp (reformade component) và các chế phẩm khác để pha chế xăng;

      - Điều hoà nhiệt độ công suất từ 90.000 BTU trở xuống;

      - Bài lá;

      - Vàng mã, hàng mã.

      Như vậy, vàng mã là một trong những đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt theo quy định nêu trên.

      Ngoài ra, căn cứ Khoản 25 Điều 5 Luật Giá trị gia tăng 2008 sửa đổi năm 2013 quy định về đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng như sau:

      Hàng hóa, dịch vụ của hộ, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu hàng năm từ một trăm triệu đồng trở xuống.

      Theo quy định trên thì hộ, cá nhân sản xuất vàng mã phải chịu thuế TTĐB còn thuế GTGT sẽ phải chịu nếu doanh thu từ 100 triệu đồng/năm.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Sản xuất
    Thuế tiêu thụ đặc biệt
    Đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn