Tài sản tặng cho có được miễn thuế hòan toàn không?

Ngày hỏi:29/09/2015
Chào Luật sư, Tôi cùng 2 người chị ruột cùng đồng sở hữu căn nhà (đã có sổ hồng), nay 2 chị cho tôi phần tài sản của 2 chị , như vậy tôi có được miễn thuế hòan toàn không Mong Luật sư tư vấn giúp. Cám ơn

    Nội dung này được Luật sư Phạm Thị Tới tư vấn như sau:

    • Hai chị ruột của bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân 2% theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân về Thu nhập được miễn thuế: "Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau".

      Còn bạn sẽ nộp lệ phí trước bạ sang tên 0,5% và lệ phí công chứng.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn