Thành lập công ty vào tháng 11/2020 có được miễn lệ phí môn bài không?

Ngày hỏi:09/11/2020

Mình định mở công ty tháng 11 này, nếu thành lập vào tháng này có được miễn thuế môn bài không vậy? Cảm ơn bạn đã tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm c Khoản 1 Điều 1 Nghị định 22/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ ngày 25/2/2020) quy định như sau:

      Miễn lệ phí môn bài trong năm đầu thành lập hoặc ra hoạt động sản xuất, kinh doanh (từ ngày 01 tháng 01 đến ngày 31 tháng 12) đối với:

      - Tổ chức thành lập mới (được cấp mã số thuế mới, mã số doanh nghiệp mới).

      - Hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân lần đầu ra hoạt động sản xuất, kinh doanh.

      - Trong thời gian miễn lệ phí môn bài, tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh thì chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh được miễn lệ phí môn bài trong thời gian tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, nhóm cá nhân được miễn lệ phí môn bài.

      Căn cứ quy định nêu trên thì đối với công ty mới thành lập sẽ được miễn lệ phí môn bài cho năm đầu thành lập (từ ngày 01/01 đến 31/12).

      Do đó, công ty bạn thành lập vào tháng 11/2020 thì được miễn lệ phí môn bài trong năm 2020.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn