Thi cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế một năm tổ chức bao nhiêu lần?

Ngày hỏi:24/03/2021

Tổ chức thi cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế một năm bao nhiêu lần? Văn bản nào quy định? Mong nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 8 Thông tư 10/2021/TT-BTC quy định về nội dung này như sau:

      - Tổng cục Thuế tổ chức thi hàng năm, mỗi năm tổ chức ít nhất 01 kỳ thi. Tổng cục Thuế ban hành quy chế thi cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế để áp dụng chung cho tất cả các kỳ thi.

      - Hội đồng thi do Tổng cục Thuế thành lập. Hội đồng thi chịu trách nhiệm tổ chức các kỳ thi theo quy định tại Thông tư này và quy chế thi do Tổng cục Thuế ban hành.

      => Như vậy, mỗi năm Tổng cục Thuế tổ chức thi cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế ít nhất 01 lần.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT